Một công ty có thể đăng ký nhiều tên miền ".vn" không?

Ngày hỏi:20/08/2019

Hiện tại tôi có 1 website https://auvietco.com.vn/ đã đăng ký thương hiệu công ty với đuôi (.com.vn) liệu công ty tôi có thể đăng ký được thêm nhiều tên miền khác với đuôi .com.vn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 12 Nghị định 72/2013/NĐ-CP quy định về nguyên tắc đăng ký tên miền ".vn" cụ thể như sau:

      Việc đăng ký tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” thực hiện theo các nguyên tắc sau đây:

      - Bình đẳng, không phân biệt đối xử;

      - Đăng ký trước được quyền sử dụng trước, trừ các tên miền được dành cho đấu giá theo quy định của pháp Luật;

      - Tuân thủ các quy định về bảo vệ tên miền quốc gia Việt Nam “.vn” theo Điều 68 Luật công nghệ thông tin;

      - Tuân thủ quy định về đấu giá, chuyển nhượng quyền sử dụng tên miền theo quy định của Luật viễn thông.

      Hiện công ty bạn đã đăng ký sử dụng tên miền “auvietco.com.vn”, đối với các tên miền khác, trường hợp còn ở trang thái tự do chưa có người đăng ký sử dụng thì bạn hoàn toàn có thể lựa chọn để đăng ký các tên miền cùng nhãn “auvietco” dưới các đuôi tên miền “.vn” khác. Công ty bạn cũng có thể đăng ký các tên miền có nhãn khác “auvietco” phù hợp với hoạt động tổ chức của mình dưới các đuôi tên miền phù hợp.

      Như vậy, công ty bạn có thể đăng ký được thêm nhiều tên miền khác với đuôi .com.vn

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn