Mức phạt đối với việc lập hộ chiếu nổ mìn không đầy đủ

Ngày hỏi:31/07/2019

Công ty tôi vừa qua bị liên ngành kiểm tra hộ chiếu nổ mìn lộ thiên. Khi đoàn kiểm tra chúng tôi đã lập hộ chiếu nổ mìn, ghi các thông số theo mẫu trong hộ chiếu. Tuy nhiên, hộ chiếu trên người lập hộ chiếu chưa ký tên, chỉ huy nổ mìn chưa ký tên, lãnh đạo công ty chưa ký duyệt hộ chiếu. Nhưng phiếu lệnh đã được ký, chúng tôi đã xuất mìn ra khỏi kho. Tổ liên ngành có lập biên bản vi phạm hành chính đối với hành vi hộ chiếu lập không đầy đủ. Như vậy đúng hay sai?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt đối với việc lập hộ chiếu nổ mìn không đầy đủ
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 16 Thông tư 13/2018/TT-BCT quy định về hộ chiếu nổ mìn, cụ thể như sau:

      Căn cứ nội dung của Phương án nổ mìn, tổ chức sử dụng vật liệu nổ công nghiệp phải lập Hộ chiếu nổ mìn theo mẫu quy định tại Phụ lục VII ban hành kèm theo Thông tư này cho mỗi lần nổ mìn.

      Theo đó, căn cứ Khoản 2 Điều 36 Nghị định 163/2013/NĐ-CP có ghi nhận nội dung như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      a) Hộ chiếu nổ mìn lập không đầy đủ.

      Như vậy, nếu công ty lập hộ chiếu nổ mìn không đầy đủ thì cho dù đã ký phiếu lệnh xuất mìn hay không đều bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT