Mức phạt khi người nước ngoài tiêu thụ trái phép xe máy trên lãnh thổ Việt Nam?

Ngày hỏi:08/09/2020

Xin hỏi theo quy định mới nhất thì cá nhân là người nước ngoài có hành vi tiêu thụ trái phép phương tiện đi lại, cụ thể là xe máy thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 3 Điều 72 Nghị định 98/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 15/10/2020) quy định phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với người nước ngoài thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Hoạt động thương mại trái phép có tổ chức trên lãnh thổ Việt Nam;

      - Tiêu thụ trái phép trên lãnh thổ Việt Nam phương tiện đi lại, phương tiện vận tải, máy móc thông tin, thiết bị văn phòng, thiết bị nội thất nhập khẩu miễn thuế để sử dụng theo tiêu chuẩn quy định;

      - Tiêu thụ trái phép trên lãnh thổ Việt Nam phương tiện đi lại, phương tiện vận tải tạm nhập cảnh vào Việt Nam.

      Như vậy cá nhân là người nước ngoài tiêu thụ trái phép xe máy trên lãnh thổ Việt Nam thì bị phạt tiền từ 30 triệu đến 50 triệu đồng.

      Ngoài ra còn bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn