Mức thuế tự vệ đối với phôi thép

Ngày hỏi:12/07/2018

Mức thuế tự vệ đối với phôi thép được quy định như thế nào? Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc mong Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Mức thuế tự vệ đối với phôi thép được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Tôi mong sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hoài Trung (trung***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức thuế tự vệ đối với phôi thép được quy định tại Khoản 3.1 Điều 3 Thông báo về việc áp dụng biện pháp tự vệ chính thức do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành kèm theo Quyết định 2968/QĐ-BCT năm 2016 như sau:

      Bộ Công Thương sẽ áp dụng biện pháp tự vệ dưới dạng thuế nhập khẩu bổ sung đối với phôi thép nhập khẩu vào Việt Nam cụ thể như sau:

      Thời gian có hiệu lực

      Mức thuế tự vệ

      Từ ngày 22/3/2016 (ngày Quyết định áp dụng biện pháp tạm thời có hiệu lực) đến ngày 21/3/2017

      23,3%

      Từ ngày 22/3/2017 đến ngày 21/3/2018

      21,3%

      Từ ngày 22/3/2018 đến ngày 21/3/2019

      19,3%

      Từ ngày 22/3/2019 đến ngày 21/3/2020

      17,3%

      Từ ngày 22/3/2020 trở đi

      0%

      (nếu không gia hạn)

      Mức thuế tự vệ đối với phôi thép dưới dạng thuế nhập khẩu bổ sung được áp dụng cho hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam với các mã HS cụ thể như sau:

      TT

      Mã HS

      Mô tả

      7207

      Sắt hoặc thép không hợp kim ở dạng bán thành phẩm

      7207.11.00

      - - Mặt cắt ngang hình chữ nhật (kể cả hình vuông), có chiều rộng nhỏ hơn hai lần chiều dày

      7207.19.00

      - - Loại khác

      7207.20

      - Có hàm lượng carbon từ 0,25% trở lên tính theo trọng lượng

      7207.20.29

      - - - - Loại khác

      7207.20.99

      - - - - Loại khác

      7224

      Thép hợp kim khác ở dạng thỏi đúc hoặc dạng thô khác; các bán thành phẩm bằng thép hợp kim khác.

      7224.90.00

      - Loại khác

      Trên đây là nội dung quy định về mức thuế tự vệ đối với phôi thép. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 2968/QĐ-BCT năm 2016.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn