Nguyên liệu là gì?

Ngày hỏi:30/01/2019

Theo quy định mới thì những nguyên liệu dùng để sản xuất theo Hiệp định Đối tác Toàn diện và Tiến bộ xuyên Thái Bình Dương được hiểu như thế nào? Ban biên tập có thể giải thích hoặc cung cấp thông tin văn bản quy định về vấn đề này giúp tôi được không? Xin cảm ơn 

Thụy Hằng (hang***@hotmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 3 Thông tư 03/2019/TT-BCT (có hiệu lực từ ngày 08/03/2019) quy định về Quy tắc xuất xứ hàng hóa trong Hiệp định Đối tác Toàn diện và Tiến bộ xuyên Thái Bình Dương do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành thì:

      Nguyên liệu là hàng hóa được sử dụng để sản xuất ra hàng hóa khác.

      Trong đó, hàng hóa là bất kỳ thương phẩm, sản phẩm, vật phẩm hay nguyên liệu nào.

      Trên đây là nội dung quy định về nguyên liệu. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 03/2019/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn