Nhãn hàng hóa không thể hiện đầy đủ các nội dung bắt buộc xử lý thế nào?

Ngày hỏi:16/10/2019

Công ty tôi có sản xuất một lô hàng để bán ra thị trường nhưng trên nhãn hàng hóa chúng tôi không ghi nguồn gốc xuất xứ, vừa rồi công an kinh tế kiểm tra và xử phạt công ty tôi 30.000.000 đồng. Cho hỏi mức xử phạt trên có đúng không? Nhờ ban biên tập giải đáp giúp. Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhãn hàng hóa không thể hiện đầy đủ các nội dung bắt buộc xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • - Theo khoản 1 Điều 10 Nghị định 43/2017/NĐ-CP quy định nhãn hàng hóa bắt buộc phải thể hiện các nội dung sau:

      + Tên hàng hóa.

      + Tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa.

      + Xuất xứ hàng hóa.

      + Các nội dung khác theo tính chất của mỗi loại hàng hóa được quy định tại Phụ lục I của Nghị định này và văn bản quy phạm pháp luật liên quan.

      - Theo Điều 31 Nghị định 119/2017/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính khi Vi phạm quy định về nội dung bắt buộc trên nhãn hàng hóa hoặc nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn theo tính chất hàng hóa như sau:

      1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị đến 3.000.000 đồng:

      a) Hàng hóa có nhãn (kể cả tem hoặc nhãn phụ) hoặc tài liệu kèm theo không ghi đủ hoặc ghi không đúng các nội dung bắt buộc trên nhãn hàng hóa hoặc nội dung bắt buộc phải thể hiện trên nhãn theo tính chất hàng hóa theo quy định của pháp luật về nhãn hàng hóa;

      b) Hàng hóa nhập khẩu có nhãn gốc bằng tiếng nước ngoài nhưng không có nhãn phụ bằng tiếng Việt Nam.

      2. Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 3.000.000 đồng được quy định như sau:

      a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 3.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng;

      b) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng;

      c) Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng;

      d) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng;

      đ) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng;

      e) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị từ trên 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng;

      g) Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng trong trường hợp hàng hóa vi phạm có giá trị trên 100.000.000 đồng.

      => Như vậy, việc bạn sản xuất hàng hóa và bán ra thị trường mà nhãn hàng hóa không có nguồn gốc xuất xứ là sai quy định nên công ty bạn chắc chắn sẽ bị xử phạt (nếu không có nhãn phụ). Về mức phạt thì sẽ căn cứ theo giá trị của hàng hóa vi phạm, mà bạn không cung cấp cụ thể thông tin về giá trị hàng hóa vi phạm nên chúng tôi không thể trả lời một cách chính xác, bạn vui lòng tham khảo quy định về xử phạt trên để xem mức phạt đối với công ty mình có đúng không.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn