Nhân viên bán lẻ xăng dầu có cần chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu không?

Ngày hỏi:08/06/2021

Theo quy định hiện hành thì nhân viên tại cửa hàng bán lẻ xăng dầu có cần chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu hay không? Nếu không có chứng chỉ này bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên bán lẻ xăng dầu có cần chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 4 Điều 24 Nghị định 83/2014/NĐ-CP quy định về điều kiện đối với cửa hàng bán lẻ xăng dầu, trong đó có:

      Cán bộ quản lý, nhân viên trực tiếp kinh doanh phải được đào tạo, huấn luyện và có chứng chỉ đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật hiện hành.

      Theo đó, nhân viên bán lẻ xăng dầu phải có chứng chỉ đào tạo, huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy, chữa cháy và bảo vệ môi trường, không yêu cầu chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu.

      Bên cạnh đó, Nghị định 99/2020/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực dầu khí kinh doanh xăng dầu và khí cũng không có quy định xử phạt đối với trường hợp nhân viên bán lẻ xăng dầu không có chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu.

      => Như vậy, nhân viên bán lẻ xăng dầu không cần phải có chứng chỉ nghiệp vụ xăng dầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bán lẻ xăng dầu
    Bình ổn giá xăng dầu
    Chất lượng xăng dầu
    Cửa hàng xăng dầu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn