Nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học?

Ngày hỏi:16/11/2021

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan có bắt buộc phải tốt nghiệp đại học?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 20 Luật Hải quan 2014, có quy định:

      Nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan là công dân Việt Nam đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Có trình độ cao đẳng kinh tế, luật, kỹ thuật trở lên;

      - Có chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan;

      - Được cơ quan hải quan cấp mã số nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan.

      => Như vậy, theo quy định mới thì nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan chỉ yêu cầu từ trình độ cao đẳng trở lên. Không bắt buộc phải tốt nghiệp đại học.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cơ quan hải quan
    Cục Hải quan
    Giám sát hải quan
    Hải quan
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn