Nợ phải thu khó đòi – thiếu hồ sơ, chứng từ sẽ không được chấp nhận

Ngày hỏi:27/04/2016

Nợ phải thu khó đòi – thiếu hồ sơ, chứng từ có được chấp nhận hay không?

    Nội dung này được Webketoan tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại khoản 3, Điều 2 và Điều 6 Thông tư 228/2009/TT-BTC ngày 07/12/2009
      Doanh nghiệp được trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi nếu doanh nghiệp:
      + Có các khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, được ghi trên:
      • Hợp đồng kinh tế
      • Các khế ước vay nợ hoặc các cam kết nợ khác
      + Khoản nợ phải có chứng từ gốc, có đối chiếu xác nhận của khách nợ về số tiền còn nợ, bao gồm:

      Hợp đồng kinh tế,
      Khế ước vay nợ,
      Bản thanh lý hợp đồng
      Cam kết nợ, đối chiếu công nợ và các chứng từ khác.

      Như vậy, doanh nghiệp chỉ được trích lập dự phòng nợ phải thu khó đòi nếu có khoản nợ phải thu quá hạn thanh toán, có đầy đủ, hồ sơ chứng từ quy định ở trên.

      Nguồn tham khảo: Công văn 920/TCT-TS, ngày 09/03/2016


    Nguồn:

    Webketoan
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn