Pháp luật quy định như thế nào về việc vận chuyển chai chứa LPG tới khách hàng sử dụng?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Gia đình tôi đang dự định làm đại lý cho một nhà phân phối mặt hàng chai chứa LPG. Tôi thắc mắc về vấn đề an toàn trong việc vận chuyển chai chứa LPG tới khách hàng sử dụng được pháp luật quy định ra sao? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn!
Võ Hồ Thanh Trúc (trucxinh***@yahoo.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 32 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng thì vận chuyển chai chứa LPG tới khách hàng sử dụng phải đáp ứng yêu cầu cụ thể sau:

    Xe gắn máy (hai bánh) vận chuyển chai chứa LPG phải có giá đỡ chắc chắn, chai phải luôn ở vị trí thẳng đứng, van chai hướng lên trên.
    Nghiêm cấm việc vận chuyển chai chứa LPG cùng với người trong thang máy.

    Trên đây là quy định về vận chuyển chai chứa LPG tới khách hàng sử dụng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn