Quản lý phát triển đô thị du lịch được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/11/2016

Quản lý phát triển đô thị du lịch được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Em xin chào và chúc sức khoẻ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Trần Thanh Mai, quê ở Sa Pa. Em được biết quê em là một trong những đô thị du lịch của cả nước. Vậy xin cho em hỏi việc quản lý phát triển đô thị du lịch ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn (email: mai***gmail.com).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Việc quản lý phát triển đô thị du lịch đã được quy định cụ thể tại Điều 33 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, việc quản lý phát triển đô thị du lịch phải bảo đảm các nội dung sau đây:

    a) Quản lý quy hoạch xây dựng đô thị theo định hướng phát triển du lịch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    b) Quản lý các dự án đầu tư phát triển du lịch phù hợp với quy hoạch;

    c) Bảo vệ tài nguyên du lịch, cảnh quan, môi trường; bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Bảo đảm chất lượng hàng hoá, dịch vụ cung cấp cho khách du lịch;

    đ) Điều phối các nguồn lực của đô thị nhằm phục vụ cho mục tiêu phát triển du lịch.

    - Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh nơi có đô thị du lịch xây dựng và trình Thủ tướng Chính phủ ban hành quy chế quản lý đô thị du lịch phù hợp với yêu cầu bảo vệ tài nguyên du lịch, cảnh quan, môi trường và định hướng phát triển du lịch của đô thị.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc quản lý phát triển đô thị du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn