Quảng cáo giống thủy sản mà không có địa chỉ tổ chức chịu trách nhiệm đưa giống ra thị trường xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/06/2021

Hành vi quảng cáo giống thủy sản mà không có địa chỉ tổ chức chịu trách nhiệm đưa giống ra thị trường xử phạt như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quảng cáo giống thủy sản mà không có địa chỉ tổ chức chịu trách nhiệm đưa giống ra thị trường xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 62 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi quảng cáo giống vật nuôi, giống thủy sản không có một trong các nội dung: tên giống vật nuôi, giống thủy sản; tên, địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa giống vật nuôi, giống thủy sản ra thị trường.

      Như vậy, hành vi quảng cáo giống thủy sản mà không có địa chỉ tổ chức chịu trách nhiệm đưa giống thủy sản ra thị trường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời, trường hợp vi phạm còn buộc tháo gỡ, tháo dỡ, xóa quảng cáo hoặc thu hồi sản phẩm in, tạp chí in quảng cáo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn