Quảng cáo trên xe ô tô có phải xin phép?

Ngày hỏi:17/07/2019

Hiện nay, khi tham gia giao thông tôi thấy có rất nhiều phương tiện giao thông gián nhãn lên phương tiện. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi theo quy định hiện hành thi việc gián nhãn có phải xin phép không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quảng cáo trên xe ô tô có phải xin phép?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 32 Luật quảng cáo 2012 có quy định:

      1. Việc quảng cáo trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của Luật này và pháp luật về giao thông.

      2. Không được thể hiện sản phẩm quảng cáo ở mặt trước, mặt sau và trên nóc của phương tiện giao thông. Sản phẩm quảng cáo không được vượt quá 50% diện tích mỗi mặt được phép quảng cáo của phương tiện giao thông. Việc thể hiện biểu trưng, lô-gô, biểu tượng của chủ phương tiện giao thông hoặc hãng xe trên phương tiện giao thông phải tuân thủ các quy định của pháp luật về giao thông.

      => Như vậy, việc gián quảng cáo lên phương tiện giao thông không phải xin phép, nhưng phải đảm bảo về các yêu cầu về pháp luật quảng cáo và luật về giao thông.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Biển quảng cáo
    Cấm quảng cáo
    Đặt biển quảng cáo
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn