Quy định mới về hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực

Ngày hỏi:02/03/2020

Chào chuyên viên tôi đang tìm hiểu quy định về hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực. Cho hỏi: Từ 22/3/2020 thì hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực được quy định như thế nào? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định mới về hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 3 Nghị định 17/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 22/03/2020) được quy định như sau:

      1. Điều kiện hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực chỉ áp dụng đối với các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện, các hạng mục công trình xây dựng khác áp dụng theo quy định pháp luật về xây dựng.

      2. Hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực bao gồm: Tư vấn thiết kế công trình điện và tư vấn giám sát thi công công trình điện.

      3. Công trình điện bao gồm:

      a) Nhà máy điện: Thủy điện, điện gió, điện mặt trời, nhiệt điện (than, khí, dấu, sinh khối, chất thải rắn);

      b) Công trình đường dây và trạm biến áp.

      4. Bảng phân hạng về quy mô của công trình điện áp dụng trong hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực:

      Thủy điện, điện gió, điện mặt trời

      Nhiệt điện

      Đường dây và trạm biến áp

      Hạng 1

      Không giới hạn quy mô công suất

      Không giới hạn quy mô công suất

      Không giới hạn quy mô cấp điện áp

      Hạng 2

      Đến 300 MW

      Đến 300 MW

      Đến 220 kV

      Hạng 3

      Đến 100 MW

      Đến 110 kV

      Hạng 4

      Đến 30 MW

      Đến 35 kV

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn