Quy định về phân loại hoá chất theo nguy hại vật chất

Ngày hỏi:26/05/2017

Phân loại hoá chất theo nguy hại vật chất được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Phú, tôi đang tìm hiểu về những tiêu chí phân loại hóa chất để đáp ứng nhu cầu công việc của tôi, đặc biệt là phân loại hoá chất theo nguy hại vật chất. Tôi không biết văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự hỗ trợ sớm nhất từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn! (0902***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phân loại hoá chất theo nguy hại vật chất được quy định tại Điều 5 Thông tư 04/2012/TT-BCT quy định phân loại và ghi nhãn hóa chất do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành như sau:

      1. Nguy hại vật chất được phân loại theo các nhóm hoá chất và các đặc tính dưới đây:

      a) Chất nổ;

      b) Khí dễ cháy;

      c) Sol khí dễ cháy;

      d) Khí oxy hoá;

      đ) Khí chịu nén;

      e) Chất lỏng dễ cháy;

      g) Chất rắn dễ cháy;

      h) Hợp chất tự phản ứng;

      i) Chất lỏng dẫn lửa;

      k) Chất rắn dẫn lửa;

      l) Chất rắn tự phát nhiệt;

      m) Hợp chất tự phát nhiệt;

      n) Hợp chất sinh ra khí dễ cháy khi tiếp xúc với nước;

      p) Chất lỏng oxi hoá;

      q) Chất rắn oxi hoá;

      r) Peroxit hữu cơ;

      s) Ăn mòn kim loại.

      2. Chi tiết phân loại và tiêu chuẩn phân loại các nguy hại được quy định tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về phân loại hoá chất theo nguy hại vật chất. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 04/2012/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn