Quy định về việc lưu trữ hồ sơ vụ việc kiểm tra, xử lý VPHC của quản lý thị trường

Ngày hỏi:23/08/2021

Việc lưu trữ hồ sơ vụ việc kiểm tra, xử lý VPHC của quản lý thị trường được quy định ra sao? Văn bản nào quy định về vấn đề này? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc lưu trữ hồ sơ vụ việc kiểm tra, xử lý VPHC của quản lý thị trường được quy định tại Khoản 4 Điều 26 Thông tư 27/2020/TT-BCT, cụ thể như sau:

      - Cơ quan, đơn vị Quản lý thị trường của người ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính chịu trách nhiệm lưu trữ bản chính hồ sơ vụ việc kiểm tra, xử lý vi phạm hành chính khi kết thúc vụ việc;

      - Trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì Cục cấp tỉnh hoặc Cục Nghiệp vụ đề xuất xử lý phải lưu trữ bản sao hồ sơ vụ việc, trừ trường hợp Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh có yêu cầu khác;

      - Trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì Đội Quản lý thị trường đề xuất xử lý phải lưu trữ bản sao hồ sơ vụ việc, trừ trường hợp Ủy ban nhân dân cấp huyện có yêu cầu khác.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT