Quy hoạch phát triển điện lực

Ngày hỏi:05/01/2019

Hiện nay, tôi muốn tìm hiểu những quy định của pháp luật về việc quy hoạch phát triển điện lực, nhưng tôi không hiểu rõ lắm một số nội dung. Vì vậy, tôi có một thắc mắc mong nhận được sự giải đáp từ phía anh/chị trong Ban biên tập. Quy hoạch phát triển điện lực được quy định cụ thể ra sao? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập.

Anh Đức (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy hoạch phát triển điện lực
      (ảnh minh họa)
    • Việc quy hoạch phát triển điện lực được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật sửa đổi bổ sung một số điều của 11 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018 như sau:

      1. Quy hoạch phát triển điện lực là quy hoạch ngành quốc gia làm cơ sở cho các hoạt động đầu tư phát triển điện lực.

      2. Việc lập quy hoạch phát triển điện lực phải tuân thủ quy định của pháp luật về quy hoạch và các nguyên tắc sau đây:

      a) Căn cứ vào chiến lược phát triển năng lượng quốc gia;

      b) Phù hợp với định hướng phát triển các nguồn năng lượng sơ cấp cho phát điện gồm cả nguồn năng lượng mới, năng lượng tái tạo.

      3. Thời kỳ quy hoạch phát triển điện lực là 10 năm. Tầm nhìn của quy hoạch phát triển điện lực là từ 30 năm đến 50 năm.

      Trên đây là nội dung quy định về việc quy hoạch phát triển điện lực. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật sửa đổi bổ sung một số điều của 11 Luật có liên quan đến quy hoạch 2018.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn