Quyền của hướng dẫn viên du lịch được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/11/2016

Quyền của hướng dẫn viên được quy định như thế nào? Và văn bản nào quy định về điều này? Em xin chào và chúc sức khoẻ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Nguyễn Anh Thư (email: thu***gmail.com, sdt: 098084****). Em có một người chị gái đang làm hướng dẫn viên du lịch trong nước. Em thắc mắc hướng dẫn viên thì có những quyền nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyền của hướng dẫn viên du lịch đã được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 76 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, hướng dẫn viên có các quyền sau đây:

    a) Hướng dẫn khách du lịch theo nhiệm vụ được giao hoặc theo hợp đồng đã ký với doanh nghiệp kinh doanh lữ hành;

    b) Tham gia tổ chức, hiệp hội nghề nghiệp về hướng dẫn du lịch;

    c) Nhận lương, thù lao theo hợp đồng với doanh nghiệp kinh doanh lữ hành;

    d) Tham gia thi tuyển, công nhận cấp bậc nghề nghiệp hướng dẫn viên;

    đ) Trong trường hợp khẩn cấp hoặc bất khả kháng, được quyền thay đổi chương trình du lịch, điều chỉnh tiêu chuẩn, dịch vụ của khách du lịch nhưng phải báo cáo với người có thẩm quyền ngay khi điều kiện cho phép và chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quyền của hướng dẫn viên du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn