Quyền lưu giữ hàng hóa tại cảng biển của người vận chuyển

Ngày hỏi:23/01/2019

Liên quan đến hoạt động vận chuyển bằng đường biển. Tôi có thắc mắc sau mong nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Quyền lưu giữ hàng hóa tại cảng biển của người vận chuyển được quy định như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền lưu giữ hàng hóa tại cảng biển của người vận chuyển được quy định tại Điều 4 Nghị định 169/2016/NĐ-CP về xử lý hàng hóa do người vận chuyển lưu giữ tại cảng biển Việt Nam, cụ thể như sau:

      Người vận chuyển có quyền lưu giữ hàng hóa trong các trường hợp sau:

      - Khi người nhận hàng không đến nhận, từ chối nhận hàng.

      - Khi người nhận hàng trì hoãn việc nhận hàng và đã quá thời gian theo thỏa thuận trong hợp đồng vận chuyển hàng hóa bằng đường biển.

      - Khi có nhiều người cùng xuất trình vận đơn, vận đơn suốt đường biển, giấy gửi hàng đường biển hoặc chứng từ vận chuyển khác có giá trị để nhận cùng một lô hàng.

      - Khi người giao hàng và người nhận hàng không thanh toán hết các khoản nợ đã được quy định tại hợp đồng vận chuyển hoặc không đưa ra bảo đảm cần thiết.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn