Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp phát hành phim

Ngày hỏi:17/04/2018

Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp phát hành phim được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Anh, tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về chính sách và quản lý của hoạt động phát hành phim. Nhưng có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp phát hành phim được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp phát hành phim được quy định tại Điều 26 Luật Điện ảnh 2006, cụ thể như sau:

      - Thực hiện kinh doanh theo đúng nội dung đã đăng ký.

      - Trao đổi phim, hợp tác, liên doanh với tổ chức, cá nhân trong nước, tổ chức, cá nhân nước ngoài để phát hành phim.

      Bên cạnh đó, Luật cũng quy định về quyền và trách nhiệm của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc doanh nghiệp phát hành phim, cụ thể như sau:

      - Tổ chức thực hiện kinh doanh theo đúng nội dung đã đăng ký.

      - Quản lý tổ chức, nhân sự và cơ sở vật chất, kỹ thuật của doanh nghiệp phát hành phim.

      - Thực hiện quyền và trỏch nhiệm khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp phát hành phim. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo tại Luật Điện ảnh 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn