Quyền và nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá của Sở Giao dịch hàng hóa

Ngày hỏi:12/12/2017

Quyền và nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá của Sở Giao dịch hàng hóa được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Trần Anh, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động mua bán hàng hoá qua Sở Giao dịch hàng hóa. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, quyền và nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá của Sở Giao dịch hàng hóa được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Nguyễn Trần Anh (trananh*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 30 Và Điều 31 Nghị định 158/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá qua Sở Giao dịch hàng hóa thì quyền và nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá của Sở Giao dịch hàng hóa được quy định cụ thể như sau:

    Quyền của Trung tâm giao nhận hàng hoá

    - Từ chối tiếp nhận hàng hoá không đảm bảo yêu cầu theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa.

    - Từ chối nhận hàng, giao hàng khi chưa có đầy đủ chứng từ hợp lệ.

    - Thu phí lưu giữ, bảo quản hàng hoá theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa.

    - Các quyền khác theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa và các quy định tại Nghị định này.

    Nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá

    - Không được tiếp nhận hàng hoá không đảm bảo yêu cầu theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa.

    - Bảo quản hàng hoá đúng tiêu chuẩn, chất lượng và số lượng trong thời hạn do Sở Giao dịch hàng hóa yêu cầu.

    - Giao hàng theo lệnh giao hàng của Sở Giao dịch hàng hóa trong trường hợp nhận được đầy đủ chứng từ hợp lệ.

    - Báo cáo việc lưu giữ, bảo quản và giao nhận hàng hoá theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa.

    - Các nghĩa vụ khác theo quy định của Sở Giao dịch hàng hóa và các quy định tại Nghị định này.

    Trên đây là nội dung tư vấn về quyền và nghĩa vụ của Trung tâm giao nhận hàng hoá của Sở Giao dịch hàng hóa. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2006/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Mua bán hàng hóa
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn