Quyết định về kết quả rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam

Ngày hỏi:29/03/2017

Quyết định về kết quả rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có một thắc mắc mong được ban biên tập giúp đỡ. Quyết định về kết quả rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Hiền Bảo (bao****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyết định về kết quả rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam được quy định tại Điều 25 Pháp lệnh Chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam năm 2004 như sau:

      Khi kết thúc rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá, Bộ trưởng Bộ Thương mại ra một trong các quyết định sau đây:

      1. Tiếp tục áp dụng hoặc gia hạn áp dụng biện pháp chống bán phá giá;

      2. Điều chỉnh mức thuế chống bán phá giá tương ứng với kết quả rà soát;

      3. Chấm dứt việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá.

      Trên đây là quy định về Quyết định về kết quả rà soát việc áp dụng biện pháp chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh Chống bán phá giá hàng hóa nhập khẩu vào Việt Nam năm 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn