Rượu, bia có nồng độ bao nhiêu thì không được quảng cáo?

Ngày hỏi:02/01/2019

Vào dịp tết nhu cầu về các loại hàng thực phẩm của người dân cũng tăng cao, đặc biệt là các mặt hàng bia, rượu. Anh chị cho tôi hỏi đối với các mặt hàng rượu, bia có nồng độ cồn bao nhiêu thì không được quảng cáo? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 7 Luật quảng cáo 2012 quy định các sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ cấm quảng cáo:

      "3. Rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên."

      Tại Điều 7 Nghị định 105/2017/NĐ-CP quy định các hành vi vi phạm quy định của pháp luật về kinh doanh rượu:
      "...

      5. Bán rượu cho người dưới 18 tuổi, bán rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên qua mạng Internet, bán rượu bằng máy bán hàng tự động.

      6. Quảng cáo, khuyến mại rượu trái quy định của pháp luật."

      Tại Khoản 3 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định:

      "3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Bán lẻ sản phẩm rượu bằng máy bán hàng tự động hoặc bán qua mạng internet;

      b) Kinh doanh sản phẩm rượu không đúng đối tượng, địa điểm, nội dung ghi trong giấy phép kinh doanh sản phẩm rượu;

      c) Kinh doanh sản phẩm rượu tại các địa điểm cấm kinh doanh theo quy định."

      Như vậy, đối với các sản phẩm rượu, bia có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên không được phép quảng cáo. Bên cạnh đó còn nghiêm cấm bán rượu cho người dưới 18 tuổi, bán rượu có nồng độ cồn từ 15 độ trở lên qua mạng Internet, bán rượu bằng máy bán hàng tự động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn