Sử dụng máy hóa hơi trong trạm cấp LPG phải đáp ứng những điều kiện nào?

Ngày hỏi:11/05/2017

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi vừa bắt đầu nghiên cứu đề tài khoa học về lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng. Anh chị cho tôi hỏi, khi sử dụng máy hóa hơi trong trạm cấp LPG phải tuân thủ những quy định nào? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Võ Cảnh (canhvova***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 20 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng thì:
    Khi sử dụng máy hóa hơi trong trạm cấp LPG phải tuân thủ các quy định sau:

    1. Chỉ được lắp đặt máy hóa hơi đảm bảo an toàn phòng nổ và phải cách bồn chứa hoặc chai chứa tối thiểu 1,5 m, cách tòa nhà gần nhất tối thiểu 3 m.

    2. Khi đặt máy hóa hơi bên trong tòa nhà thì máy hóa hơi chỉ đặt ở tầng một (tầng trệt) và tầng một không được thấp hơn mặt bằng xung quanh, phải thông thoáng.

    Trên đây là quy định để sử dụng máy hóa hơi trong trạm cấp LPG. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn