Tác phẩm, tài liệu phải thẩm định nội dung trước khi tái bản

Ngày hỏi:19/10/2018

Cho tôi hỏi tác phẩm, tài liệu nào phải thẩm định nội dung trước khi tái bản? Tôi cần tìm hiểu về vấn đề này để phục vụ cho nhu cầu công việc. Mong Ban tư vấn hãy giải đáp giúp tôi vấn đề trên trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều!

Ngọc Lam - Đồng Nai

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tác phẩm, tài liệu phải thẩm định nội dung trước khi tái bản được quy định tại Luật xuất bản 2012 - 19/2012/QH13, theo đó:

    Tác phẩm, tài liệu sau đây nếu nội dung có dấu hiệu vi phạm quy định tại khoản 1 Điều 10 của Luật này thì nhà xuất bản phải tổ chức thẩm định trước khi đăng ký xuất bản để tái bản:

    1. Tác phẩm, tài liệu xuất bản trước Cách mạng Tháng Tám năm 1945; tác phẩm, tài liệu xuất bản từ năm 1945 đến năm 1954 trong vùng bị tạm chiếm;

    2. Tác phẩm, tài liệu xuất bản từ năm 1954 đến ngày 30 tháng 4 năm 1975 ở miền Nam Việt Nam không do Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam cho phép;

    3. Tác phẩm, tài liệu xuất bản ở nước ngoài.

    Trên đây là tư vấn về tác phẩm, tài liệu phải thẩm định nội dung trước khi tái bản. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chúc sức khỏe và thành công!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hoạt động xuất bản
Nhà xuất bản
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn