Thẩm quyền chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của tổ chức tín dụng?

Ngày hỏi:24/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, ai có thẩm quyền chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của tổ chức tín dụng? Nhờ giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 2 Thông tư 13/2019/TT-NHNN (Có hiệu lực ngày 05/10/2019), quy định về thẩm quyền chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của tổ chức tín dụng, cụ thể như sau:

      - Thống đốc Ngân hàng Nhà nước xem xét, chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

      - Giám đốc Ngân hàng Nhà nước chi nhánh xem xét, chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của chi nhánh ngân hàng nước ngoài có trụ sở trên địa bàn, thuộc đối tượng thanh tra, giám sát an toàn vi mô của Ngân hàng Nhà nước chi nhánh.

      Trên đây là thẩm quyền chấp thuận danh sách dự kiến nhân sự của tổ chức tín dụng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn