Thẩm quyền công nhận khu du lịch, điểm du lịch, tuyến du lịch được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/11/2016

Thẩm quyền công nhận khu du lịch, điểm du lịch, tuyến du lịch được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Đây là câu hỏi mà em rất mong nhận được sự tư vấn từ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn. Em là Nguyễn Thanh Phương (email: phuon***gmail.com, 20 tuổi).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền công nhận khu du lịch, điểm du lịch, tuyến du lịch đã được quy định cụ thể tại Điều 27 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, thẩm quyền công nhận khu du lịch, điểm du lịch, tuyến du lịch được quy định như sau:

    1. Thủ tướng Chính phủ quyết định công nhận khu du lịch quốc gia, điểm du lịch quốc gia, tuyến du lịch quốc gia theo đề nghị của cơ quan quản lý nhà nước về du lịch ở trung ương.ý

    2. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định công nhận khu du lịch địa phương, điểm du lịch địa phương, tuyến du lịch địa phương theo đề nghị của cơ quan nhà nước về du lịch cấp tỉnh.

    3. Cơ quan quản lý nhà nước về du lịch ở trung ương công bố khu du lịch quốc gia, điểm du lịch quốc gia, tuyến du lịch quốc gia sau khi có quyết định công nhận.

    Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh công bố khu du lịch địa phương, điểm du lịch địa phương, tuyến du lịch địa phương sau khi có quyết định công nhận.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền công nhận khu du lịch, điểm du lịch, tuyến du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn