Thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch Ngày hỏi:12/11/2016

Thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Tuấn An (sdt: 09834*****). Hiện tôi đang làm việc tại Uỷ ban nhân dân xã X. Ở địa phương tôi đang có dự án quy hoạch phát triển du lịch sinh thái. Tôi rất muốn biết theo quy định pháp luật thì thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch đã được quy định cụ thể tại Điều 20 Luật Du lịch 2005.

    Theo đó, thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch được quy định như sau:

    1. Cơ quan quản lý nhà nước về du lịch ở trung ương chủ trì tổ chức lập quy hoạch tổng thể phát triển ngành, vùng du lịch, địa bàn du lịch trọng điểm, khu du lịch quốc gia trình Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ phê duyệt theo thẩm quyền.

    2. Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh tổ chức lập quy hoạch tổng thể phát triển du lịch của tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quyết định sau khi có ý kiến của cơ quan quản lý nhà nước về du lịch ở trung ương.

    Quy hoạch cụ thể của khu chức năng trong khu du lịch quốc gia, khu du lịch địa phương, điểm du lịch quốc gia có tài nguyên du lịch tự nhiên do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định sau khi có ý kiến của cơ quan quản lý nhà nước về du lịch ở trung ương.

    3. Cơ quan nào có thẩm quyền phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch thì có thẩm quyền phê duyệt, quyết định điều chỉnh quy hoạch phát triển du lịch.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền lập, phê duyệt, quyết định quy hoạch phát triển du lịch. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Du lịch 2005.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn