Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Bộ đội biên phòng trong lĩnh vực văn hóa, quảng cáo

Ngày hỏi:04/06/2021

Nhờ tư vấn thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Bộ đội biên phòng trong lĩnh vực văn hóa và quảng cáo?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 67 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định về thẩm quyền xử phạt VPHC của Bộ đội biên phòng trong lĩnh vực văn hóa, quảng cáo như sau:

      1. Chiến sĩ Bộ đội biên phòng đang thi hành công vụ có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 500.000 đồng.

      2. Trạm trưởng, Đội trưởng của người được quy định tại khoản 1 Điều này có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 2.500.000 đồng.

      3. Đồn trưởng Đồn biên phòng, Hải đội trưởng Hải đội biên phòng, Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy biên phòng Cửa khẩu cảng có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa; phạt tiền đến 20.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực quảng cáo;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, đ và k khoản 1 Điều 28 Luật Xử lý vi phạm hành chính.

      4. Chỉ huy trưởng Bộ đội biên phòng cấp tỉnh, Hải đoàn trưởng Hải đoàn biên phòng trực thuộc Bộ Tư lệnh Bộ đội biên phòng có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa; phạt tiền đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực quảng cáo;

      c) Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      d) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      đ) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, đ, i và k khoản 1 Điều 28 Luật Xử lý vi phạm hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn