Thay đổi người đứng đầu Chi nhánh công ty nước ngoài có cần điều chỉnh Giấy phép thành lập Chi nhánh không?

Ngày hỏi:01/08/2019

Chào ban biên tập, tôi làm việc tại Chi nhánh công ty nước ngoài đặt tại Việt Nam, sắp tới giám đốc chi nhánh sẽ về nước và thay giám đốc chi nhánh khác. Anh chị cho tôi hỏi việc thay đổi người đứng đầu Chi nhánh trường hợp này có cần điều chỉnh Giấy phép thành lập Chi nhánh không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thay đổi người đứng đầu Chi nhánh công ty nước ngoài có cần điều chỉnh Giấy phép thành lập Chi nhánh không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 07/2016/NĐ-CP thì thương nhân nước ngoài phải làm thủ tục điều chỉnh Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Giấy phép thành lập Chi nhánh trong những trường hợp sau:

      "3. Thay đổi người đứng đầu của Văn phòng đại diện, Chi nhánh."

      Như vậy việc thay đổi người đứng đầu của chi nhánh thì thương nhân nước ngoài phải làm thủ tục điều chính Giấy phép thành lập chi nhánh.

      Tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 07/2016/NĐ-CP quy định hồ sơ như sau:

      Hồ sơ 01 bộ bao gồm:

      a) Đơn đề nghị điều chỉnh Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Giấy phép thành lập Chi nhánh theo mẫu của Bộ Công Thương do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

      b) Các tài liệu chứng minh về nội dung thay đổi, cụ thể:

      - Trường hợp điều chỉnh Giấy phép quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định này: Bản sao tài liệu pháp lý do cơ quan có thẩm quyền cấp chứng minh sự thay đổi tên gọi hoặc địa chỉ đặt trụ sở của thương nhân nước ngoài.

      - Trường hợp điều chỉnh Giấy phép quy định tại Khoản 2 Điều 15 Nghị định này: Bản sao tài liệu pháp lý do cơ quan có thẩm quyền cấp chứng minh sự thay đổi nội dung hoạt động của thương nhân nước ngoài.

      - Trường hợp điều chỉnh Giấy phép quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định này: Văn bản của thương nhân nước ngoài cử/bổ nhiệm người đứng đầu mới của Văn phòng đại diện, Chi nhánh; bản sao hộ chiếu hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (nếu là người Việt Nam) hoặc bản sao hộ chiếu (nếu là người nước ngoài) của người đứng đầu mới của Văn phòng đại diện/Chi nhánh; giấy tờ chứng minh người đứng đầu cũ của Văn phòng đại diện, Chi nhánh đã thực hiện nghĩa vụ thuế thu nhập cá nhân đến thời điểm thay đổi.

      - Trường hợp điều chỉnh Giấy phép quy định tại Khoản 6 và Khoản 7 Điều 15 Nghị định này: Bản sao biên bản ghi nhớ hoặc thỏa thuận thuê địa điểm hoặc bản sao tài liệu chứng minh thương nhân có quyền khai thác, sử dụng địa điểm để đặt trụ sở Văn phòng đại diện, Chi nhánh; bản sao tài liệu về địa điểm dự kiến đặt trụ sở Văn phòng đại diện, Chi nhánh theo quy định tại Điều 28 Nghị định này và quy định pháp luật có liên quan.

      c) Bản chính Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT