Thỏa thuận với nhau về phân chia thị trường tiêu thụ trên cùng thị trường liên quan sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:03/10/2019

Các doanh nghiệp trong cùng địa phương thỏa thuận với nhau về phân chia thị trường tiêu thụ trên cùng thị trường liên quan sẽ bị xử phạt như thế nào? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 6 Nghị định 75/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 01/12/2019) quy định việc xử phạt hành vi thỏa thuận với nhau về phân chia thị trường tiêu thụ trên cùng thị trường liên quan sẽ bị phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 01% đến 10% tổng doanh thu trên thị trường liên quan trong năm tài chính liền kề trước năm thực hiện hành vi vi phạm của từng doanh nghiệp là các bên tham gia thỏa thuận.

      Ngoài ra, còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu khoản lợi nhuận thu. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc loại bỏ những điều khoản vi phạm pháp luật ra khỏi thỏa thuận.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn