Thời hạn nộp tờ khai hải quan đối vơi hàng hóa xuất khẩu là bao lâu?

Ngày hỏi:01/11/2018

Ban biên tập có nhận được thắc mắc của bạn Nguyễn Viết Long, hiện bạn đang làm việc tại một  công ty sản xuất rau của quả tại Đà Lạt, có thắc mắc sau bạn mong nhận phản hồi từ Ban biên tập. Đối với hàng hóa xuất khẩu thời gian nộp tờ khai hải quan là bao lâu? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hạn nộp tờ khai hải quan đối vơi hàng hóa xuất khẩu là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Luật Hải quan 2014 có quy định về thời hạn nộp tờ khai hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu như sau:

      - Đối với hàng hóa xuất khẩu, nộp sau khi đã tập kết hàng hóa tại địa điểm người khai hải quan thông báo và chậm nhất là 04 giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh; đối với hàng hóa xuất khẩu gửi bằng dịch vụ chuyển phát nhanh thì chậm nhất là 02 giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh;

      Tờ khai hải quan có giá trị làm thủ tục hải quan trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày đăng ký.

      Và Tại Thông tư 38/2015/TT-BTC có quy định:

      Hàng hóa xuất khẩu được đăng ký tờ khai hải quan tại Chi cục Hải quan nơi doanh nghiệp có trụ sở hoặc nơi có cơ sở sản xuất hoặc Chi cục Hải quan nơi tập kết hàng hóa xuất khẩu hoặc Chi cục Hải quan cửa khẩu xuất hàng;

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với hàng hóa xuất nhập khẩu đối với phương thức vận chuyển bình thường thì là 04 giờ trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh và chậm nhất là 02 giờ đối với hàng hóa xuất khẩu bằng các dịch vụ chuyển phát nhanh trước khi phương tiện vận tải xuất cảnh.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn