Thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp thương mại là bao lâu?

Ngày hỏi:28/12/2018

Tôi đang có đôi chút thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giúp đỡ. Cụ thể, cho tôi hỏi: Thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp thương mại là bao lâu? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp thương mại được quy định tại Điều 319 Luật thương mại 2005 với nội dung như sau:

      Thời hiệu khởi kiện áp dụng đối với các tranh chấp thương mại là hai năm, kể từ thời điểm quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm.

      Ngoại lệ: Thời hiệu khởi kiện đối với thương nhân kinh doanh dịch vụ logistics là 9 tháng kể từ ngày kể từ ngày giao hàng.

      Trên đây là nội dung trả lời về thời hiệu khởi kiện đối với tranh chấp thương mại. Bạn có thể tham khảo thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Thương mại 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn