Thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo nghiệp vụ thẩm định giá

Ngày hỏi:12/06/2017

Pháp luật quy định thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo nghiệp vụ thẩm định là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi Là Văn Vương, hiện tại tôi đang tham gia lớp đào tạo nghiệp vụ thẩm định giá. Tôi có một thắc mắc cần được Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp cho tôi, đó là thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo nghiệp vụ thẩm định giá được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu thông tin này tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn.

Văn Vương (vanv*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo nghiệp vụ thẩm định giá được quy định tại Khoản 2 Điều 13 Thông tư 204/2014/TT-BTC về đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ chuyên ngành thẩm định giá. Cụ thể là:

      Thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo được quy định là 160 giờ, bao gồm nội dung ôn tập và kiểm tra đánh giá kết quả học tập. Một giờ được tính là 50 phút học và 10 phút nghỉ giải lao.

      Tên chuyên đề

      Số giờ học tối thiểu

      A.

      PHẦN KIẾN THỨC CHUNG

      - Chuyên đề 1

      Pháp luật áp dụng trong lĩnh vực giá và thẩm định giá

      25

      - Chuyên đề 2

      Nguyên lý hình thành giá cả thị trường

      20

      - Chuyên đề 3

      Nguyên lý căn bản về thẩm định giá

      20

      B.

      PHẦN KIẾN THỨC NGHIỆP VỤ

      - Chuyên đề 4

      Thẩm định giá bất động sản

      25

      - Chuyên đề 5

      Thẩm định giá máy, thiết bị

      25

      - Chuyên đề 6

      Thẩm định giá doanh nghiệp

      25

      - Chuyên đề 7

      Thẩm định giá tài sản vô hình

      20

      TỔNG CỘNG PHẦN A VÀ B

      160

      Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời lượng tối thiểu cho một khóa đào tạo nghiệp vụ thẩm định giá. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 204/2014/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn