Thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện được quy định ra sao?

Ngày hỏi:07/01/2021

Liên quan đến quy định về việc cung cấp điện. Thì việc thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện được quy định ra sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện được quy định ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện được quy định tại Điều 4 Thông tư 22/2020/TT-BCT năm 2020, cụ thể như sau:

      - Mọi trường hợp ngừng, giảm mức cung cấp điện, bên bán điện phải thông báo trước cho bên mua điện, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 7 Luật Điện lực và Điều 6 Thông tư này.

      - Nội dung thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện bao gồm:

      + Địa điểm ngừng, giảm mức cung cấp điện; mức công suất giảm hoặc khả năng cung cấp tối đa trong trường hợp giảm mức cung cấp điện;

      + Lý do ngừng, giảm mức cung cấp điện;

      + Thời gian bắt đầu ngừng, giảm mức cung cấp điện;

      + Thời điểm dự kiến đóng điện trở lại hoặc bảo đảm mức cung cấp điện bình thường.

      - Người của bên bán điện ký thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện phải là một trong những người sau:

      + Người đại diện theo pháp luật hoặc đại diện theo ủy quyền của bên bán điện;

      + Người giữ chức danh được ủy quyền ký thông báo ngừng, giảm cung cấp điện do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng mua bán điện.

      - Thông báo ngừng, giảm mức cung cấp điện được thực hiện bằng một trong các hình thức: văn bản, điện báo, điện thoại, fax, tin nhắn (SMS), thư điện tử (email), các phương tiện thông tin đại chúng hoặc các hình thức liên lạc khác do hai bên thoả thuận và ghi trong hợp đồng mua bán điện.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT