Thông báo thông tin về vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng do tổ chức xã hội khởi kiện Ngày hỏi:12/11/2016

Thông báo thông tin về vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng do tổ chức xã hội khởi kiện được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Phương Thảo (email: thao***gmail.com, sdt: 098346****). Em thấy hiện nay có rất nhiều vụ việc liên quan đến xâm phạm quyền lợi người tiêu dùng và cũng có những vụ việc được tổ chức xã hội khởi kiện. Vậy khi đó, việc thông báo thông tin về vụ án này ra sao? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thông báo thông tin về vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng do tổ chức xã hội khởi kiện đã được quy định cụ thể tại Điều 44 Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng 2010.

    Theo đó, việc thông báo thông tin về vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng do tổ chức xã hội khởi kiện được quy định như sau:

    1. Tổ chức xã hội tham gia bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng có trách nhiệm thông báo công khai bằng hình thức phù hợp về việc khởi kiện và chịu trách nhiệm về thông tin do mình công bố, bảo đảm không ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

    2. Nội dung thông báo quy định tại khoản 1 Điều này bao gồm:

    a) Tổ chức xã hội tham gia bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng khởi kiện;

    b) Tổ chức, cá nhân kinh doanh hàng hóa, dịch vụ bị kiện;

    c) Nội dung khởi kiện;

    d) Thủ tục và thời hạn đăng ký tham gia vụ án.

    3. Tòa án có trách nhiệm niêm yết công khai tại trụ sở Tòa án thông tin về việc thụ lý vụ án trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày thụ lý vụ án theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc thông báo thông tin về vụ án dân sự về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng do tổ chức xã hội khởi kiện. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn