Thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển là như thế nào?

Ngày hỏi:01/07/2017

Thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển là như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh vận tải bằng đường biển, nay tôi có một thắc mắc kính mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập. Thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển là như thế nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. Mỹ Tiên (0122862****)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển được quy định tại Điều 10 Nghị định 160/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh vận tải biển, kinh doanh dịch vụ đại lý tàu biển và dịch vụ lai dắt tàu biển như sau:

      1. Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển bị thu hồi trong các trường hợp sau:

      a) Doanh nghiệp, hợp tác xã vi phạm các điều kiện kinh doanh vận tải biển đến mức độ phải thu hồi theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực hàng hải;

      b) Theo đề nghị của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      2. Cục Hàng hải Việt Nam ra quyết định thu hồi và thông báo cho các cơ quan liên quan biết, công bố thông tin doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển trên Cổng thông tin điện tử của Cục Hàng hải Việt Nam.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh vận tải biển. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 160/2016/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn