Thù lao quản tài viên được tính dựa trên căn cứ và phương thức nào?

Ngày hỏi:13/05/2020

Bạn Nga địa chỉ mail trannga***@gmail.com hỏi: Liên quan đến việc hành nghề quản tài viên, cho em hỏi căn cứ và phương thức tính thù lao quản tài viên được quy định tại văn bản nào? Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thù lao quản tài viên được tính dựa trên căn cứ và phương thức nào?
      (ảnh minh họa)
    • * Căn cứ tính thù lao quản tài viên

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 21 Nghị định 22/2015/NĐ-CP thì thù lao quản tài viên được tính dựa trên các căn cứ sau đây:

      - Thời gian Quản tài viên sử dụng để thực hiện nhiệm vụ;

      - Công sức của Quản tài viên trong việc thực hiện nhiệm vụ;

      - Kết quả thực hiện nhiệm vụ của Quản tài viên.

      * Phương thức tính thù lao quản tài viên

      Theo Khoản 3 Điều 21 Nghị định 22/2015/NĐ-CP, thù lao được tính dựa trên một hoặc các phương thức sau đây:

      - Giờ làm việc của Quản tài viên;

      - Mức thù lao trọn gói;

      - Mức thù lao tính theo tỷ lệ phần trăm tổng giá trị tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã bị tuyên bố phá sản thu được sau khi thanh lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn