Thứ tự ưu tiên khi bán hàng hóa bị lưu giữ tại cảng biển được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:23/01/2019

Tìm hiểu quy định của pháp luật về việc thực hiện bán hàng hóa bị lưu giữ tại cảng biển thông qua đấu giá. Tôi có thắc mắc sau mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Thắc mắc như sau: Thứ tự ưu tiên khi bán hàng hóa bị lưu giữ tại cảng biển được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thứ tự ưu tiên khi bán hàng hóa bị lưu giữ tại cảng biển được quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 169/2016/NĐ-CP về xử lý hàng hóa do người vận chuyển lưu giữ tại cảng biển Việt Nam, cụ thể như sau:

      - Thuế, phí, lệ phí liên quan phát sinh trong quá trình lưu giữ và tổ chức bán hàng hóa;

      - Các khoản nợ bao gồm giá dịch vụ vận chuyển, các chi phí khác được ghi trong chứng từ vận chuyển, nếu các khoản tiền đó chưa được thanh toán trước, chi phí đóng góp vào tổn thất chung, tiền công cứu hộ được phân bổ cho hàng hóa theo quy định;

      - Chi phí giám định, định giá hàng hóa;

      - Chi phí bán đấu giá hàng hóa;

      - Các chi phí liên quan đến việc ký gửi, bảo quản và bán hàng hóa như cước bốc xếp lô hàng, lưu kho bãi, di dời hàng hóa;

      - Các khoản nợ đối với người lưu giữ;

      - Các khoản chi phí phát sinh khác liên quan.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn