Thương nhân có được chào hàng mà không có hợp đồng với khách hàng?

Ngày hỏi:29/10/2018

Chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các quy định trong lĩnh vực thương mại hàng hóa, tôi có chút vấn đề cần giải đáp. Anh chị cho tôi hỏi thương nhân có được chào hàng mà không có hợp đồng với khách hàng qua Sở giao dịch hàng hóa không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương nhân có được chào hàng mà không có hợp đồng với khách hàng?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 70 Luật thương mại 2005 quy định Các hành vi bị cấm đối với thương nhân môi giới hàng hoá qua Sở giao dịch hàng hoá như sau:

      - Lôi kéo khách hàng ký kết hợp đồng bằng cách hứa bồi thường toàn bộ hoặc một phần thiệt hại phát sinh hoặc bảo đảm lợi nhuận cho khách hàng.

      - Chào hàng hoặc môi giới mà không có hợp đồng với khách hàng.

      - Sử dụng giá giả tạo hoặc các biện pháp gian lận khác khi môi giới cho khách hàng.

      - Từ chối hoặc tiến hành chậm trễ một cách bất hợp lý việc môi giới hợp đồng theo các nội dung đã thoả thuận với khách hàng.

      - Các hành vi bị cấm khác quy định tại khoản 2 Điều 71 của Luật này.

      Như vậy, đối với hành vi chào hàng hoặc môi giới mà không có hợp đồng với khách hàng qua Sở giao dịch hàng hóa là hành vi bị cấm theo quy định của Luật thương mại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn