Thương nhân nước ngoài chưa được phép hoạt động thương mại có được trưng bày hàng hóa không?

Ngày hỏi:06/09/2019

Bên tôi là công ty nước ngoài, chưa được cấp phép hoạt động thương mại tại Việt Nam, cho hỏi công ty tôi có được trưng bày, giới thiệu hàng hóa tại Việt Nam không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương nhân nước ngoài chưa được phép hoạt động thương mại có được trưng bày hàng hóa không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 118 Luật thương mại 2005 quy định:

      Thương nhân nước ngoài chưa được phép hoạt động thương mại tại Việt nam muốn trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ của mình tại Việt Nam phải thuê thương nhân kinh doanh dịch vụ trưng bày, giới thiệu hàng hoá, dịch vụ Việt Nam thực hiện.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì thương nhân nước ngoài chưa được phép hoạt động thương mại tại Việt Nam thì vẫn được trưng bày, giới thiệu hàng hóa nếu thuê thương nhân Việt Nam thực hiện.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thương nhân
    Thương nhân nước ngoài
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn