Thương nhân xuất khẩu sở hữu bồn chứa khí không đáp ứng quy định an toàn phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/10/2020

Xin hỏi theo quy định mới thì thương nhân (là tổ chức) xuất khẩu khí sở hữu bồn chứa khí không đáp ứng quy định an toàn thì bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thương nhân xuất khẩu sở hữu bồn chứa khí không đáp ứng quy định an toàn phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 36 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

      “2. Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      b) Bồn chứa khí thuộc sở hữu hoặc bồn chứa khí thuê theo hợp đồng không đáp ứng các quy định về an toàn theo quy định;”

      Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

      Điều 36 này thuộc Chương IV cho nên mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

      Như vậy, thương nhân (là tổ chức) xuất khẩu khí sở hữu bồn chứa khí không đáp ứng quy định an toàn theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 60.000.000 đến 80.000.000 đồng. Ngoài ra còn bị tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện thương nhân xuất khẩu, nhập khẩu khí từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn