Tình tiết giảm nhẹ khi kỷ luật công chức Quản lý thị trường

Ngày hỏi:23/10/2019

Tôi là công chức Quản lý thị trường. Vừa qua tôi có vi phạm quy định nhưng có chủ động báo cáo lại cho cấp trên. Vậy theo quy định mới thì tôi có được giảm nhẹ khi kỷ luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tình tiết giảm nhẹ khi kỷ luật công chức Quản lý thị trường được quy định tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 18/2019/TT-BCT (có hiệu lực từ 15/11/2019), cụ thể bao gồm:

      a) Vô ý vi phạm và năm liền trước đó đạt hoàn thành tốt nhiệm vụ trở lên;

      b) Chủ động báo cáo vi phạm pháp luật của mình trước khi bị phát hiện;

      c) Tự giác nộp lại tài sản hoặc lợi ích vật chất có được do vi phạm pháp luật trong hoạt động công vụ; chủ động bồi thường và tích cực khắc phục hoặc hạn chế thiệt hại do vi phạm pháp luật của mình trong hoạt động công vụ gây ra;

      d) Đã có đơn xin từ chức và được cấp có thẩm quyền chấp nhận;

      đ) Các tình tiết giảm nhẹ khác theo quy định của pháp luật.

      => Bạn được áp dụng tình tiết giảm nhẹ khi bị xử lý kỷ luật bạn nhé.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Kỷ luật công chức
    Quản lý thị trường
    Tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự
    Tình tiết giảm nhẹ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn