Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài được cấp giấy phép kinh doanh cho các hoạt động nào?

Ngày hỏi:29/10/2018

Chào anh chị, tôi đang tìm hiểu các quy định về lĩnh vực hoạt động mua bán hàng hóa của nhà đầu tư nước ngoài. Tôi có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp, đối với tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài được cấp giấy phép kinh doanh cho các hoạt động nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 5 Nghi định 09/2018/NĐ-CP, Giấy phép kinh doanh được cấp cho tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các hoạt động sau:

      - Thực hiện quyền phân phối bán lẻ hàng hóa, không bao gồm hàng hóa quy định tại điểm c khoản 4 Điều 9 Nghị định này;

      - Thực hiện quyền nhập khẩu, quyền phân phối bán buôn hàng hóa quy định tại điểm b khoản 4 Điều 9 Nghị định này;

      - Thực hiện quyền phân phối bán lẻ hàng hóa quy định tại điểm c khoản 4 Điều 9 Nghị định này;

      - Cung cấp dịch vụ logistics; trừ các phân ngành dịch vụ logistics mà Việt Nam có cam kết mở cửa thị trường trong các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên;

      - Cho thuê hàng hóa, không bao gồm cho thuê tài chính; trừ cho thuê trang thiết bị xây dựng có người vận hành;

      - Cung cấp dịch vụ xúc tiến thương mại, không bao gồm dịch vụ quảng cáo;

      - Cung cấp dịch vụ trung gian thương mại;

      - Cung cấp dịch vụ thương mại điện tử;

      - Cung cấp dịch vụ tổ chức đấu thầu hàng hóa, dịch vụ.

      Trên đây là nội dung quy định về các hoạt động được cấp giấy phép kinh doanh của tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn