Tổ chức nào vận chuyển xăng dầu trái phép vào khu vực biên giới thì bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2020

Xin hỏi theo quy định mới thì tổ chức nào vận chuyển xăng dầu vào khu vực biên giới không đúng quy định sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền? Giá trị xăng dầu vi phạm trên 100 triệu đồng.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tổ chức nào vận chuyển xăng dầu trái phép vào khu vực biên giới thì bị phạt bao nhiêu?
    (ảnh minh họa)
  • Căn cứ Khoản 1, 6 Điều 33 Nghị định 99/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

    “1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây trong trường hợp trị giá xăng dầu vi phạm dưới 10.000.000 đồng:

    a) Vận chuyển xăng dầu vào khu vực biên giới không đúng quy định;

    6. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp trị giá xăng dầu vi phạm từ 100.000.000 đồng trở lên.”

    Bên cạnh đó theo Điều 5 Nghị định này có quy định: Mức phạt tiền quy định tại các Chương II, III và IV của Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức. Trường hợp hành vi vi phạm hành chính do cá nhân thực hiện thì phạt tiền bằng một nửa mức phạt tiền quy định đối với tổ chức.

    Điều 33 này thuộc Chương III vì vậy mức phạt trên được áp dụng cho tổ chức.

    Như vậy thì tổ chức nào vận chuyển xăng dầu trị giá trên 100 triệu đồng vào khu vực biên giới không đúng quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000.000 đến 100.000.000 đồng.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn