Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm

Ngày hỏi:13/09/2017

Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Minh Ngân, hiện công tác tại Tp.HCM. Tôi đang tìm hiểu các vấn đề liên quan đến về sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh và sử dụng mũ bảo hiểm cho người đi xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy. Cho tôi hỏi: Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)    

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm
    (ảnh minh họa)
  • Theo quy định tại Điều 11 Thông tư liên tịch 06/2013/TTLT-BKHCN-BCT-BCA-BGTVT Quy định về sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh và sử dụng mũ bảo hiểm cho người đi xe mô tô, xe gắn máy, xe đạp máy do Bộ Khoa học và Công nghệ, Bộ Công Thương, Bộ Công an và Bộ Giao thông vận tải ban hành thì trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm được quy định như sau:

    1. Chủ trì, phối hợp với Bộ Công Thương, Bộ Công an, Bộ Giao thông vận tải tổ chức triển khai thực hiện Thông tư liên tịch này.

    2. Chỉ đạo các cơ quan thanh tra, kiểm tra ngành khoa học và công nghệ phối hợp với cơ quan quản lý thị trường thuộc ngành công thương, các cơ quan khác có liên quan thực hiện việc thanh tra, kiểm tra và xử lý vi phạm pháp luật đối với tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm theo quy định tại Thông tư liên tịch này và các quy định hiện hành khác có liên quan.

    Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong quản lý sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mũ bảo hiểm. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 06/2013/TTLT-BKHCN-BCT-BCA-BGTVT.

    Trân trọng!     


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn