Trong kinh doanh thương mại không được phạt vi phạm quá 8%?

Ngày hỏi:17/08/2021

Dạ, cho em hỏi có phải mọi trường hợp trong kinh doanh thương mại thì phạt vi phạm không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 301 Luật Thương mại 2005 quy định về phạt vi phạm như sau:

      Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

      Dẫn chiếu tới Điều 226 tức là về phạt vi phạm, bồi thường thiệt hại trong trường hợp kết quả giám định sai thì không áp dụng quy định bắt buộc dưới mức 8% này. Do đó, không phải mọi trường hợp trong kinh doanh thương mại không được phạt vi phạm quá 8%.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn