Trường hợp nào đơn vị thu thập thông tin không cần được sự đồng ý trước của chủ thể thông tin trong thương mại điện tử?

Ngày hỏi:11/11/2016

Trường hợp nào đơn vị thu thập thông tin không cần được sự đồng ý trước của chủ thể thông tin trong thương mại điện tử? Và được quy định ở văn bản nào? Đây là câu hỏi mà em rất mong nhận được sự tư vấn từ các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn. Em là Nguyễn Huy Dũng (email: dung***gmail.com, quê ở Quảng Nam).

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp đơn vị thu thập thông tin không cần được sự đồng ý trước của chủ thể thông tin trong thương mại điện tử đã được quy định cụ thể tại Khoản 4 Điều 70 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử.

    Theo đó, đơn vị thu thập thông tin không cần được sự đồng ý trước của chủ thể thông tin trong các trường hợp sau:

    a) Thu thập thông tin cá nhân đã công bố công khai trên các website thương mại điện tử;

    b) Thu thập thông tin cá nhân để ký kết hoặc thực hiện hợp đồng mua bán hàng hóa và dịch vụ;

    c) Thu thập thông tin cá nhân để tính giá, cước sử dụng thông tin, sản phẩm, dịch vụ trên môi trường mạng.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp đơn vị thu thập thông tin không cần được sự đồng ý trước của chủ thể thông tin trong thương mại điện tử. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn