Trường hợp nào không được nạp LPG vào chai và phải thực hiện đánh giá loại bỏ hoặc sửa chữa chai?

Ngày hỏi:11/05/2017

Trường hợp nào không được nạp LPG vào chai và phải thực hiện đánh giá loại bỏ hoặc sửa chữa chai? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi mới mở cửa hàng kinh doanh LPG, tuy nhiên, tôi chưa rõ trong trường hợp nào không được nạp LPG vào chai và phải thực hiện đánh giá loại bỏ hoặc sửa chữa chai? Văn bản nào điều chỉnh vấn đề này? Mong nhận được trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn!
Phan Anh (0165****)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 13 Thông tư 41/2011/TT-BCT về quản lý an toàn trong lĩnh vực khí dầu mỏ hóa lỏng thì không được nạp LPG vào chai, đồng thời phải thực hiện đánh giá loại bỏ hoặc sửa chữa chai trong các trường hợp sau:

    a) Khối lượng vỏ không đọc được hoặc không có;

    b) Chai có khuyết tật hoặc hư hỏng ở tay cầm hoặc vành chân đai;

    c) Chai có khuyết tật về vật lý ở thành chai;

    d) Chai bị ăn mòn nhìn thấy được;

    đ) Chai có vết cháy do hồ quang, hỏa hoạn;

    e) Chai, van hoặc các cơ cấu giảm áp suất (nếu được trang bị) bị rò rỉ hoặc hư hỏng.

    Trên đây là quy định về những trường hợp không được nạp LPG vào chai và thực hiện đánh giá hoặc sửa chữa chai. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 41/2011/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:





ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn