Trường hợp nhập khẩu thuỷ sản sống dùng làm thực phẩm không phải xin phép

Ngày hỏi:22/05/2017

Trường hợp nào nhập khẩu thuỷ sản sống dùng làm thực phẩm không phải xin phép? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Minh Châu, hiện đang làm sinh viên trường Đại học Hoa Sen TP. HCM. Tôi có vấn đề thắc mắc cần được Ban biên tập giải đáp. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định trường hợp nào nhập khẩu thuỷ sản sống dùng làm thực phẩm không phải xin phép? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: chau.minh***@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp nhập khẩu thuỷ sản sống dùng làm thực phẩm không phải xin phép được quy định tại Khoản 1 Điều 33 Thông tư 04/2015/TT-BNNPTNT hướng dẫn thực hiện Nghị định 187/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và hoạt động đại lý, mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hoá với nước ngoài trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp và thủy sản do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành như sau:

      Thủy sản sống dùng làm thực phẩm đã có tên trong Danh mục thủy sản sống dùng làm thực phẩm được phép nhập khẩu thông thường (Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) khi nhập khẩu thương nhân thực hiện thủ tục nhập khẩu tại cơ quan hải quan.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp nhập khẩu thuỷ sản sống dùng làm thực phẩm không phải xin phép. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 04/2015/TT-BNNPTNT để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn